ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสีรถ Toyota Mtx 4 ประตูครับ สงสัยมาไกลจาก ปราจีนบุรี  (อ่าน 37142 ครั้ง)

ออฟไลน์ nhoi

• Administrator
  • Hero Member
    • คาร์ไบร์ทดอทคอม
ทำสีรถ Toyota Mtx 4 ประตูครับ สงสัยมาไกลจาก ปราจีนบุรี ตั้งใจมาทำกับเราโดยตรง เราก็ตั้งใจทำไม่ให้ท่านผิดหวังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2012, 08:24:02 AM โดย อู่สีคาร์ไบร์ท »
สมัครสมาชิก และรอการอนุมัติก่อน จึงถาม-ตอบกับ บริษัทคาร์ไบร์ท ได้ครับ

6162002

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำสีรถ Toyota Mtx 4 ประตูครับ สงสัยมาไกลจาก ปราจีนบุรี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 04:46:26 PM »
สวัสดีครับ ฝากด้วยนะครับแหะๆ รถจากปราจีนแท้ๆเลยคร้าบ สวนกระแส ญาติๆจะให้ทำแถวบ้าน แต่ผมจะลากมาทำคาร์ไบร์ทเนี่ยแหละ ^^
รบกวนลองเชคสีให้ด้วยนะครับ คือผมหาในเนต ไอ่ Mighty สีเทาดำเนี่ย สีไม่เห็นเหมือนกันซักคัน ผมเลยไม่ทราบว่าสีเดิมของรถตอนนี้ ใช่สีรหัสโรงงานรึเปล่าน่ะครับ อยาำกได้สีแบบตอนนี้อ่ะครับ(แต่ไม่เทาแบบกระโปรงน่ะครับ อันนั้นทำมาใหม่อนาถกว่าเดิม) ^^
-รบกวนรื้อเบาะแล้ว ส่งเบาะซ่อมด้วยนะครับ(ฝั่งผู้โดยสารตอนหน้า เอาแค่เย็บอ่ะครับ ถ้าไม่เกินพันก็ทำเลยครับ ถ้าเิกินเดี๋ยวต้องบอกพ่อก่อนน่ะครับ)

-ผมเห็นบางคันยกเครื่องออกด้วยตอนจะปะผุ บางคันก็ไม่ อย่างรถผมที่ต้องยกเครื่องออกไหมครับ(ยกออกก็ดีครับ จะได้ทำให้เนี๊ยบๆไปเลย เครื่องเพิ่งทำมา ไม่น่าจะมีปัญหา(มั้ง)ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 12:09:35 AM โดย 6162002 »

6162002

Re: ทำสีรถ Toyota Mtx 4 ประตูครับ สงสัยมาไกลจาก ปราจีนบุรี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 02:47:22 PM »
เริ่มทำเมื่อไหร่เหรอครับ ยังไงรบกวนขอให้ทันเวลาที่ตกลงไว้นะคร้าบ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 06:38:06 PM »
ลอกสีอยู่ครับ
สมัครสมาชิก และรอการอนุมัติก่อน จึงถาม-ตอบกับ บริษัทคาร์ไบร์ท ได้ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 06:38:39 PM »
ลอกสีเสร็จก็เก็บผุครับ...

6162002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 06:58:37 PM »
ขอบคุณมากครับผม ^^

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 10:09:33 AM »
ดูตอนเช้าบ้างครับ ลอกสี MTx

6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 07:05:58 PM »
รบกวนถามพี่หน่อยทีนะครับ ที่โป๊วหนานี่แสดงว่าอะไรเหรอครับ มันเคยผ่านการทำสีมาแล้วรึเปล่าครับ
(คันนี้ซื้อมา17ปีที่แล้ว แต่ซื้อมือสอง เขาแต่งมาแล้ว ไม่่รู้เขาทำอะไรมาบ้างน่ะครับ)
แล้วที่สีแถวๆกระบะมันหลุดไวกว่าแถวๆประตูเป็นเพราะมันไม่ใช่สีโรงงานรึเปล่าครับ (แบบว่าผมสงสัยว่ารถคันนี้เจ้าของคนก่อนเคยไปทำอะไรกับสีมันรึเปล่าน่ะครับแหะๆ)

ออฟไลน์ อู่สีคาร์ไบร์ท

• Sr. Member
Re: ทำสีรถ Toyota Mtx 4 ประตูครับ สงสัยมาไกลจาก ปราจี$
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 07:54:29 PM »
รบกวนถามพี่หน่อยทีนะครับ ที่โป๊วหนานี่แสดงว่าอะไรเหรอครับ มันเคยผ่านการทำสีมาแล้วรึเปล่าครับ
(คันนี้ซื้อมา17ปีที่แล้ว แต่ซื้อมือสอง เขาแต่งมาแล้ว ไม่่รู้เขาทำอะไรมาบ้างน่ะครับ)
แล้วที่สีแถวๆกระบะมันหลุดไวกว่าแถวๆประตูเป็นเพราะมันไม่ใช่สีโรงงานรึเปล่าครับ (แบบว่าผมสงสัยว่ารถคันนี้เจ้าของคนก่อนเคยไปทำอะไรกับสีมันรึเปล่าน่ะครับแหะๆ)

ขอตอบแทนนะครับ
ถาม:ที่โป๊วหนานี่แสดงว่าอะไรเหรอครับ
ตอบ:โป๊วหนาแปลว่า พื้นผิวรถเป็นหลุม ปรกติแล้ว คาร์ไบร์ท จะดึงผิวที่ยุบลงไปขึ้นมาให้ผิวเหมือนของเดิมก่อน แต่ที่เห็นที่วงไว้ คือการใช้สีโป๊ว (นึกถึงปูนฉาบผนัง) ทำการเทอุดทับลงไปก่อนที่จะเกลี่ยให้เรียบ แล้วปล่อยให้แห้ง แต่เนื่องจากหลุมใหญ่ ใช้สีโป๊วมาก จึงเรียกว่าการโป๊วหนา

และพื้นผิวไม่ใช่เหล็ก แต่เป็นสีโป๊ว ถ้าคุณสมบัติของสีโป๊วไม่ดี(ห่วย) มันก็จะหลุดร่อนได้เร็ว ทำให้สีพอง สีหลุดไ้ด้เร็ว แต่ไม่ต้องห่วง คาร์ไบร์ท จะทำการดึงเหล็กที่ยุบลงไปขึ้นมา และโป๊วแต่งผิวน้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้ ทำให้รถของคุณกลับไปเหมือนใหม่ได้เหมือนสโลแกนของเราครับ

วิธีเช็ครอยบุบของรถเบื้องต้น คือเคาะ เพื่อฟังเสียงเหล็ก ซึ่งถ้าปรกติก็จะเป็นเสียงเหล็กประมาณหนึ่ง แต่พอเคาะโดนสีโป๊วหนาก็จะดังแบบเสียงทึบๆ ผู้มีประสบการณ์เมื่อเคาะฟังดูก็จะรู้ว่ารถทำสีและโป๊วหนามาแล้ว (คาร์ไบร์ท ทำเซียนเคาะรถ ปากกาหักมาหลายด้ามแล้ว)

ถาม: มันเคยผ่านการทำสีมาแล้วรึเปล่าครับ
ตอบ: แน่นอนที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2011, 07:56:43 PM โดย อู่สีคาร์ไบร์ท »
ติดแก๊สมั่นใจ www.powergas.net | สีรถสวยถูกใจ www.carsbright.com
บริหารงานโดยช่างหน่อย ช่างตู๋ ช่างเล็ก น้องนุช และทีมงาน

6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 08:18:45 PM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆเลยครับ ทำรถกับคาร์ไบร์ท นอกจากได้รถแล้วยังความรู้ดีๆอีกด้วย ขอบคุณมากๆครับ ^^
ป.ล.โดนต้มซะเปื่อยเลย ถึงว่าตอนนั้น รถติดเทอร์โบทำเครื่องเสียงครบแถมสี่ประตูอีก ทำไมขายถูกจัง พอดีตอนนั้นผมอยู่ อนุบาลสอง เลยไม่รู้เรื่องอะไรเลย T^T

ออฟไลน์ อู่สีคาร์ไบร์ท

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 09:29:52 AM »
ยินดีครับ
ติดแก๊สมั่นใจ www.powergas.net | สีรถสวยถูกใจ www.carsbright.com
บริหารงานโดยช่างหน่อย ช่างตู๋ ช่างเล็ก น้องนุช และทีมงาน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 10:23:26 AM »
วันนี้คงได้ปั่นสนิมครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 02:39:03 PM »
กำลังปั่นสนิมคับ..........

6162002

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 05:49:40 PM »
-แบบนี้นี่เรียกว่าผุเยอะหรือน้อยเหรอครับ (ดูเหมือนมันจะไม่ผุ หรือผมเข้าใจไปเองหว่าแหะๆ)
-ถ้ารถเคยทำสีมาจริง แสดงว่ารหัสสีในห้องเครื่องไม่ตรงกับสีรถรึเปล่าครับ(เพราะผมไม่เคยเห็นไมตี้คันไหนสีเหมือนรถผมเลยอ่า แต่ผมก็ชอบสีคันนี้นะครับ แหะๆ)
-รบกวนส่งเบาะ ไปเย็บ กับพวงมาลัยและหัวเกียร์ไปลงแลคเกอร์ใหม่ด้วยนะครับผม
-มีช่างคนไหนของคาร์ไบร์ทรับติดฟิล์มด้วยไหมครับ ผมจะติดของ3M รอบคัน(เว้นบานหน้า)น่ะครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 08:43:06 AM »
ผุไม่เยอะเท่าไรแต่ก็มี แล้วจะนำภาพมาให้ดู พอดีว่าคนถ่ายรูปหลังยอก เลยไม่ได้ไปถ่ายมาให้ดู ตอนนี้พ่นสีพื้นกันสนิมเกาะเหล็กครับ

6162002

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 12:51:11 PM »
อ่อครับ (ทำงานหนักไปรึเปล่าครับ หลังยอกเลย >_<)
มันเกี่ยวกับว่ารถจอดตากแดดตลอด เลยไม่ชื้นรึเปล่าครับนี่แหะๆ
-พี่หน่อย กระจกข้างไฟฟ้ารุ่นนี้ ราคาเท่าไรเหรอครับ(รุ่นของไมตี้ตัวสุดท้ายน่ะครับ)
-รบกวนขัดสนิมที่เบรคกับพ่นกันสนิมด้วยนะคร้าบ เดี๋ยวจะไปใส่แมกซ์น่ะครับ ^^"
-รบกวนเชคราคาพื้นปูกระบะให้ทีนะครับ Max line , Aero Liner , Hero liner ไม่รู้ยี่ห้อไหนดีกว่ากัน

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 05:29:17 PM »
แล้วจะเช็คให้นะครับ...ตอนนี้ดูรูปประตุผุก่อนครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2011, 05:31:21 PM โดย nhoi »

6162002

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 07:47:35 PM »
ขอบคุณครับรูปที่สองนี่ประตูหน้ารึเปล่าหว่า ผุน่ากลัวเหมือนกันแฮะ >_<
รบกวนเชคไอ่เจ้านี่ให้ทีครับ ของรถผมมันหลุดอยู่ ขันน๊อตก็ไม่อยู่ ไม่รู้ว่าซ่อมได้หรือต้องเปลี่ยนน่ะครับ (ไม่รู้เรียกว่าอะไรครับ)

ป.ล. รบกวนเยอะหน่อยนะครับแหะๆ เด๋วพวกของแต่งจิปาถะ พวกไฟเก๋งผมจะซื้อเข้าไปหลังสอบเสร็จน่ะครับ พวกอะไหล่อื่นๆคงต้องรบกวนด้วยครับ ^^"

Edit... ขอลบรูปออกอันนึงนะครับ มันใหญ่ไป >_<
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2011, 09:27:59 PM โดย 6162002 »

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 08:59:43 PM »
ช่างต้องแต่งให้ทั้งหมดครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 08:15:34 PM »
ช่างต้องแต่งให้ครับ เช่นกระบะผุก็ปะให้ตามรูป

6162002

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 11:51:19 PM »
ขอบคุณมากครับ ขอถามเป็นความรู้หน่อยนะครับ สีขาวๆนี่เรียกว่า สีโป๊ว ส่วนสีเหลืองตรงประตูหลังซ้ายนี่คือกันสนิมรึเปล่าครับ?
แล้วก็ขอถามเพิ่มอีกนิดนะครับ
-ไม่ต้องยกกระบะออกเพื่อทำสีหลังรถ กับเอาฝาท้ายกระบะออกเหรอครับ
-ถ้าผมจะเปลี่ยนเป็นกระจกไฟฟ้า ซื้อของ(พวกรางยกกระจก กับมอเตอร์ เข้าไปให้คาร์ไบรท์ทำได้ไหมครับ)

ป.ล. ต้องขออภัยที่รบกวนเยอะจริงๆครับ แบบว่าค่อนข้างตื่นเต้นที่จะได้เห็นรถกลับมาดูใหม่อีกครั้งน่ะครับ แหะๆ >_<
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2011, 12:02:39 AM โดย 6162002 »

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 10:07:07 AM »
-สีเทา(ขาว)คือสีพื้น 2 เค ซื่งพ่นต่อจากสีเหลืองครับ ส่วนสีเหลืองคือสีพื้น 2 เคกันสนิมเกาะเหล็กครับ
-ฝาท้ายถอดออกมาทำแน่นอน ส่วนกระบะ ต้องถามช่างครับแล้วจะมาบอกอีกครั้งคับ
-ส่วนกระจกไฟฟ้านำมาให้ช่างใส่ได้ แต่ว่าต้องไปเดินสายไฟเอง เพราะว่าช่างไฟที่อู่เราไม่ชำนาญคับ

6162002

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 09:32:20 PM »
ขอบคุณมากครับ ทีนี้คงเหลือปัญหาเดียวแล้วครับ คือไอ่สีรถนี่สิครับ
ผมไม่เห็นไมตี้คันไหน สีเหมือนรถผมซักคัน (เห็นแต่ดำไปเลย ไม่ก็เทาชัดเจนเลยครับ)
ชักไม่แน่ใจว่า รหัสสีในห้องเครื่องจะใช่สีที่รถมันเป็นอยู่ตอนนี้รึเปล่า รบกวนเชคให้ทีนะครับ
(อยากได้สีเดิม น่ะครับแหะๆ เทาดำ แต่ออกไปทางดำเยอะหน่อย >_<)

Edit ....ทำไมผมยกเลิกการแจ้งเตือนเวลามีคนตอบกระทู้ไม่ได้หว่า กดยกเลิกไปหลายทีแล้ว มันก็ยังส่งเมลมาอยู่ดี รบกวนเชคให้ทีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2011, 09:38:20 PM โดย 6162002 »

6162002

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 01:57:28 PM »
ขอถามเพิ่มอีกหน่อยนะครับ
กระจกหน้ากับหลังคาไม่ต้องรื้อออกดูว่าผุรึเปล่าเหรอครับ เวลารถสะเทือนมากๆ เสียงหลังคาดังมากเลยน่ะครับ ไม่รู้เกี่ยวรึเปล่าครับ >_<

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 07:29:16 PM »
รื้อออกแน่นอน ตอนนี้ยังไม่รื้อรอเก็บบอดี้ ให้เรียบร้อยก่อนครับ..

6162002

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 09:02:59 PM »
ขอบคุณครับ เดี๋ยววันที่11ผมเข้าไป ถ้ายังไง รบกวนถ่ายรูปทั้งในนอกไว้เยอะๆทีนะครับ ไม่ต้องเอาลงเว็บหมดก็ได้ครับ  จะเอาไปอวดญาติๆที่ต่างจังหวัด เขาอยากเห็นน่ะครับ (โดยเฉพาะคนที่ไม่อยากให้เอามาทำ เพราะคิดว่าทำแบบสองหมื่นก็ได้พอๆกัน) จะขออนุญาตินำแฟลชไดร์ฟไปดูดหน่อยนะครับ แหะๆ >_<

6162002

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 09:05:56 PM »
เลือกสีได้แล้วอ่ะครับ อยากได้เทาดำเข้มๆ แบบนี้ แต่หาโค้ดสีไม่ได้  จะหาสีใกล้เคียงก็ไม่รู้มันเรียกอะไร พอจะทราบไหมครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 09:21:22 PM »
สีดุน่าดูครับ...

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 09:22:18 PM »
ก่อนที่จะสวยก็ไม่สวยก่อนครับ แล้วค่อยๆสวยไปเรื่อยๆ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 06:42:04 PM »
ยังโป๊วอยู่ครับยังไม่เสร็จ