ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาปัญหาเรื่องสี กับ ตีราคาทำสีครับ  (อ่าน 8052 ครั้ง)

ออฟไลน์ t_4wd

• Newbie
  • *
ผมใช้รถฮุนไดทิบูรอน เห็นที่นี่ทำฮุนไดออกไปหลายคัน เลยสนใจอยากใช้บริการบ้าง มีเรื่องรบกวนถาม 2 เรื่องครับ
1.สาเหตุของปัญหาที่เกิดกับรถผมครับ
2.ราคาทำสีแดงเดิมรอบคัน (สีแดง อีโว6.5ทอมมี่) ทุกจุดที่ตาเห็น ด้านในขอบประตู ชายบันได ใต้ฝาท้าย ใต้ฝากระโปรงหน้า ยกเว้นห้องเครื่อง
2.1 อาการแบบรถผมต้องลอกสีถึงเหล็กเลยหรือเปล่าครับ
2.2 สีที่พ่นมี 2K กับ แห้งช้า ใช่ไหมครับ ราคาต่างกันเยอะหรือเปล่าครับ
2.3 ระยะเวลาในการทำ (ที่อู่น้ำท่วมอ่ะป่าวครับ)
3.ถ้าจะดึงโป่งหน้า-หลังออกมา ประมาณ 1 นิ้ว ต้องเพิ่มอีกเท่าไรครับ

รถผมเพิ่งทำสีแดงของตัว อีโว 6.5 ทอมมี่ ได้ประมาณ 2 ปี โดยที่ร้านบอกว่าเป็นสี ดูปองท์ เซ็นทาริ
หลังจากที่รับรถมา สังเกตมีรอยยุบเป็นจุดๆไม่กี่จุดพอรับได้ แต่ต่อมาก็มีสีปูดที่มุมกันชนท้าย มีบาง
จุดสีออกด้านๆ ไม่ลื่นมือ บางจุดก็เห็นเป็นรอยกระดาษทรายเป็นริ้วๆ  เอาไปให้อู่ดูก็บ่ายเบี่ยงต่างๆ
จนเซ็ง  และเมื่อไม่กี่วันมานี้เอารถไปจอดอีกบ้านที่สูงเพื่อหนีน้ำท่วมแต่ไม่มีหลังคาก็จอดตากแดดเล็ก
น้อย (เพราะบ้านช่วยบังแดด) ตากฝนทุกวัน แต่วันนี้สังเกตฝากระโปรงมีจุดๆเม็ดๆขึ้นที่ฝากระโปรง
เอามือลูกสากมือทีเดียวเอาน้ำยาขัดก็ไม่ออกแถมสีติดผ้าติดมืออีกต่างหาก ผมอยากทราบว่าเป็นเพราะ
อะไรอ่ะครับ

อีกเรื่องฝากระโปรงที่เจาะระบายความร้อน เวลาเครื่องร้อนๆสีบริเวณที่ผมทำลูกศรไว้จะพองขึ้นมา
พอเครื่องเย็นก็ยุบและดูเป็นรอนๆ อู่สีเขาบอกว่าห้องเครื่องผมมันร้อน จะทำใหม่อีกกี่ครั้งมันก็จะเป็น
แบบนี้ จริงหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ nhoi

• Administrator
  • Hero Member
    • คาร์ไบร์ทดอทคอม
Re: ปรึกษาปัญหาเรื่องสี กับ ตีราคาทำสีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 08:42:06 PM »
สาเหตุของรอยที่เป็นเส้นๆ ก็เพาะว่าเป็นรอยยุบตัวของสีโป๊ว ซึ่งเข้าใจว่าเป็นระบบเก่า ระบบใหม่ไม่เกิดแน่นอนครับส่วนเรื่องฝากระโปรงหน้าคิดว่าสีื้นคงไม่เกาะเหล็กแล้ว เวลาร้อนถึงได้พอง ส่วนรูปที่ 2 ก็เป็นฟองอากาศ เอาเข้ามาดูครับ ว่าต้องลอกสีหรือป่าว ขอบคุณที่สอบถามมาครับ
สมัครสมาชิก และรอการอนุมัติก่อน จึงถาม-ตอบกับ บริษัทคาร์ไบร์ท ได้ครับ